OLYMPUS DIGITAL CAMERA

Björn Bjarnason, fyrrverandi mennta- og menningarmálaráðherra er ráðgjafi á Miðbaugs- minjaverkefninu fyrir Jóhann Sigmarsson.

Björn Bjarnason innritaðist haustið 1964 í lagadeild Háskóla Íslands og útskrifaðist sem lögfræðingur haustið 1971. Á háskólaárum hans var hann virkur í stúdentapólitíkinni með Vöku. Varð varaformaður Stúdentaráðs Háskóla Íslands 1966-67 og formaður þess 1967-68. Í stjórn Félagsstofnunar stúdenta 1968- 74, formaður 1972-74.

Starfsferill: Björn var þrjú sumur á varðskipum og man meðal annars eftir átökum í lok fyrsta þorskastríðsins í upphafi sjöunda áratugarins undir stjórn Eiríks Kristóferssonar skipherra, eitt ár í síld á Seyðisfirði, áður en síldin hvarf, og starfaði þar í verksmiðju Hafsíldar. Síðan hóf hann sumarstörf á Morgunblaðinu, m.a. á auglýsingadeild þess en fór síðan að sinna blaðamennsku.

•Útgáfustjóri Almenna bókafélagsins 1971-1974. •Fréttastjóri erlendra frétta á Vísi frá febr. til okt. 1974. •Deildarstjóri í forsætisráðuneytinu frá okt. 1974, skrifstofustjóri þess frá sept. 1975 til okt. 1979. •Blaðamaður á Morgunblaðinu 1979-1984, aðstoðarritstjóri Morgunblaðsins 1. maí 1984 til 15. mars 1991. •Þingmaður Sjálfstæðisflokksins í Reykjavík frá 1991 til 25. apríl 2009. •Menntamálaráðherra frá 23. apríl 1995 til 1. mars 2002. •Kjörinn í borgarstjórn Reykjavíkur 25. maí 2002 til 6. júní 2006. •Dóms- og kirkjumálaráðherra 23. maí 2003 til 1. febrúar 2009.

Honum hafa meðal annars verið falin þessi trúnaðarstörf: •Í stjórn landsmálafélagsins Varðar 1972-74. •Formaður utanríkismálanefndar Sjálfstæðisflokksins frá 1971-86, aftur frá 2009 til 3. febúar 2011. •Kjörinn fulltrúi þingflokks í miðstjórn Sjálfstæðisflokksins 17. október 2005 til 25. apríl 2009. •Félagi í International Institute for Strategic Studies í London frá 1973. •Í stjórn Samtaka um vestræna samvinnu frá 1973, formaður 1982-1986. •Í stjórn sjóðsins Þjóðhátíðargjöf Norðmanna 1976-1986. •Í stjórn Þjóðhátíðarsjóðs frá 1977-1993, formaður 1977-1986. •Í öryggismálanefnd ríkisstjórnarinnar frá 1980 þar til hún var lögð niður 31. des. 1991. •Stjórnarformaður Almenna bókafélagsins frá 1987-1991, í bókmenntaráði félagsins frá 1974-1987. •Í stjórn Sögufélags frá 1988-2001. •Kjörinn formaður í félagi qi-gong iðkenda, Aflinum, á stofnfundi félagsins 1. júní 2002. •Fulltrúi kirkjuráðs í ráðgjafarnefnd Rannsóknastofnunar í siðfræði. •Fulltrúi Íslands á þingi Evrópuráðsins og formaður íslensku sendinefndarinnar frá 1991 til 1995. •Á allsherjarþingi Sameinuðu þjóðanna haustið 2002. •Í utanríkismálanefnd Alþingis frá 1991-1995 , formaður frá 1992. Settist í nefndina að nýju vorið 2002 til 23 maí 2003 og að nýju 4. febrúar 2009 til 25. apríl 2009. •Í nefnd um öryggis- og varnarmál Íslands 1992-1993. •Formaður ritnefndar vegna sögu Stjórnarráðsins 1999-2004. •Skipaður formaður Evrópunefndar þingflokkanna af forsætisráðherra með bréfi 8. júlí 2004. Nefndin lauk störfum með 136 bls. skýrslu í mars 2007. •Kjörinn fulltrúi Borgarbyggðar í stjórn Snorrastofu 5. júlí 2006. Sóknarnefnd Reykholtssóknar tilnefndi hann formann stjórnar og tók við formennsku 30. maí 2012 en tilkynnt var um formennskuna 9. júlí 2012. •Skipaður formaður heimsminjanefndar Íslands af menntamálaráðherra 12. maí 2007. Nefndinni breytt 2009. •Varaformaður þingflokks Sjálfstæðisflokksins frá 1991-1995 . •Fjórði varaforseti Alþingis 1991-1992. •Formaður Þingvallanefndar frá 1992 til 11. ágúst 2009. •Formaður nefndar um stofnun Listaháskóla Íslands 1992-1993. •Formaður nefndar um þyrlukaup 1991. •Í nefnd til að undirbúa lögfestingu mannréttindasáttmála Evrópu 1992-1993. •Í borgarstjórn  Reykjavíkur frá 25. maí 2002 til 6. júní 2006. •Í borgarráði frá júní 2002 til 19. júní, 2003. •Í stjórn Orkuveitu Reykjavíkur frá sumri 2002 til 3. júní, 2003. •Í stjórnkerfisnefnd Reykjavíkurborgar frá sumri 2002 til 3. júní, 2003. •Í almannavarnanefnd Reykjavíkur frá sumri 2002 til 3. júní, 2003. •Í stjórn Aflvaka hf. frá sumri 2002 til 3. júní, 2003. •Í samstarfsnefnd Reykjavíkurprófastsdæmis frá janúar 2003 til 3. júní, 2003. •Í stjórn Skipulagssjóðs Reykjavíkurborgar 20. mars, 2003 til 3. júní, 2003.